GIỚI THIỆU TIN TỨC VĂN BẢN CHỈ ĐẠO - ĐIỀU HÀNH NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT
*

*

*

*


*
ông chồng tham gia BHXH được một tháng có được hưởng chính sách khi vợ sinh nhỏ không?
Nội dung câu hỏi:

Tôi đi làm mới đóng BHXH được 1 tháng, vk tôi không đóng BHXH. Khi vk sinh con, tôi đạt được nghỉ để chăm con và hưởng trợ cấp cho 2 mon lương đại lý không?


Câu trả lời:

BHXH việt nam trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 34 phép tắc BHXH năm trước quy định: Lao cồn nam sẽ đóng bảo đảm xã hội khi vk sinh nhỏ được nghỉ bài toán hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 5 ngày làm việc;

b) 7 ngày thao tác làm việc khi vk sinh con đề xuất phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) trường hợp vợ sinh song thì được nghỉ ngơi 10 ngày làm cho việc, trường đoản cú sinh tía trở lên thì cứ thêm mỗi bé được nghỉ thêm 3 ngày có tác dụng việc;

d) ngôi trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà đề xuất phẫu thuật thì được ngủ 14 ngày làm việc.

Bạn đang xem: Điều 38 luật bảo hiểm xã hội

Thời gian nghỉ bài toán hưởng cơ chế thai sản vẻ ngoài tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu tính từ lúc ngày vợ sinh con.

Điều 38 chế độ BHXH quy định: Trường hợp sinh bé nhưng chỉ có thân phụ tham gia bảo hiểm xã hội thì phụ vương được trợ cấp cho một lần bởi 02 lần nấc lương cơ sở tại tháng sinh con cho từng con.

Xem thêm: 3 Anh Em Nhà Họ Song - Hình Ảnh Mới Nhất Của 3 Anh Em Daehan

Điểm a, khoản 2, Điều 9, Mục II, Thông bốn 59/2015/TT-BLĐTBXH cơ chế về điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh nhỏ được hướng dẫn rõ ràng như sau: a) Đối với trường đúng theo chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì phụ vương phải đóng bảo đảm xã hội từ đầy đủ 6 mon trở lên trong thời gian 12 tháng trước lúc sinh con.

Như vậy, ngôi trường hợp chồng đi làm mới đóng BHXH được 1 tháng, mà bà xã không đóng BHXH sinh bé thì ông xã được nghỉ chăm con tùy theo số bé sinh ra và chứng trạng sinh của vợ, nhưng chưa đủ đk hưởng trợ cung cấp một lần 2 mon lương cửa hàng khi sinh con.